THẮC MẮC CHO TẶNG TÀI SẢN CHUNG SAU HÔN NHÂN?

Nếu tôi tặng hợp đồng cho em gái tôi thì sau này chồng tôi có được đòi 50/100 số tiền đã góp không? Tôi mới có hợp đồng mua bán có thể tặng cho em gái hay không? Khi đó, chúng tôi cần chuẩn bị thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn.

Thắc mắc cho tặng tài sản chung sau hôn nhân

.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Căn cứ tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Ngoài ra, việc định đoạt tài sản chung vợ chồng căn cứ theo Điều 35 Luật Hôn nhân và gia đình, cụ thể :

“1.Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2.Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.”

Như vậy, muốn tặng cho tài sản chung của vợ chồng thì phải có sự thỏa thuận và đồng ý của hai vợ chồng. Trong trường hợp của bạn, do căn hộ này mới thanh toán được 1/2 và nếu hợp đồng đứng tên 2 vợ chồng thì việc tặng cho chỉ được thực hiện sau khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác đối với nhà ở trả chậm, trả dần.

Đối với giấy ủy quyền định đoạt thì việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thoả thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật. Quy định tại Luật Nhà ở đối với nhà trả chậm, trả dần chỉ được chuyển nhượng khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An

Bài viết Liên Quan


ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI BỊ THU HỒI?
DUYỆT QUY HOẠCH PHÁT TRIỂN DU LỊCH, DỊCH VỤ KHU VỰC CHÂN NÚI TAM ĐẢO
NGUY CƠ MẤT NHÀ, ĐẤT SAU 20 NĂM SỬ DỤNG
MIỄN THUẾ TNCN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT CHO NHỮNG TRƯỜNG HỌP NÀO?
THỪA KẾ DI CHÚC CÓ KHÁC VỚI ĐI TẶNG KHÔNG?
LÀM SAO ĐỂ GIỮ LẠI CĂN NHÀ THỪA KẾ
ĐÓNG THUẾ RA SAO KHI TẶNG CHO ĐẤT?
QUẢN LÝ CÁC CÔNG TRÌNH ĐƯỢC MIỄN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHƯ THẾ NÀO
KHÔNG CÓ BẢN THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ?
THUẾ XÂY DỰNG NHÀ Ở: CHỦ NHÀ HAY CHỦ THẦU PHẢI ĐÓNG?
XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN CÓ PHẢI NỘP THUẾ KHÔNG?
QUY ĐỊNH VỀ TIỀN THUẾ ĐẤT, TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA DỰ ÁN ĐẦU TƯ
SỬA CHỮA CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?
LÀM GÌ KHI ĐẶT CỌC MUA BÁN ĐẤT NHƯNG BÊN BÁN KHÔNG GIAO ĐẤT?
ĐẤT NẰM TRONG HÀNH LANG AN TOÀN GIAO THÔNG CÓ ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN?
CÁCH PHÂN BIÊT SỔ TRẮNG, SỔ HỒNG VÀ SỔ ĐỎ
CHUYỂN ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, DIỆN TÍCH TỐI THIỂU ĐỂ ĐƯỢC CẤP SỐ ĐỎ
THỦ TƯỚNG CHỈ ĐẠO RÚT NGẮN THỜI GIAN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG
THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CHO BIẾT ĐIỀU GÌ?
TRÉO NGOE ĐẤT Ở BỊ ‘ÉP’ THÀNH ĐẤT KINH DOANH
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ ĐĂNG KÝ ĐẤT ĐAI THEO QUY ĐỊNH MỚI
THẮC MẮC VỀ NHÀ CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ ĐÃ XẤY DỰNG?
LÀM THẾ NÀO ĐẾ TRÁNH RỦI RO KHI ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT ?

Bài viết Khác


TẬP ĐOÀN FLC ĐỒNG HÀNH CÙNG FESTIVAL VĂN HÓA CỒNG CHIÊNG TÂY NGUYÊN 2018
BẤT ĐỘNG SẢN DU LỊCH: SÂN CHƠI CỦA NHÀ ĐẦU TƯ LÃO LÀNG
UBND TỈNH LÀM VIỆC VỚI TẬP ĐOÀN VINGROUP
THÔNG TIN CONCEPT DỰ ÁN FLC TẠI TRUNG TÂM TP PLEIKU GIA LAI
TẬP ĐOÀN FLC ĐẦU TƯ 6 DỰ ÁN TẠI GIA LAI
03 NGUYÊN TẮC PHONG THỦY BẠN CẦN PHẢI BIẾT
PHÒNG KHÁCH ĐỘC ĐÁO HƠN VỚI HỌA TIẾT KẺ SỌC
BỐ TRÍ THÙNG RÁC HỢP PHONG THỦY
NÊN CHỌN MÀU SẮC NÀO ĐỂ PHÙ HỢP VỚI PHÒNG BẾP?
BỐ TRÍ NHÀ Ở HỢP PHONG THỦY