SỬA CHỮA CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?

Hỏi: Gia đình tôi đang có căn nhà bị xuống cấp, muốn sửa chữa. Việc sửa chữa công trình xây dựng trên đất có phải xin phép không và nếu có thì thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 89, Luật Xây dựng năm 2014:

1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, ngoại trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

a) Công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình bí mật nhà nước và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Bộ trưởng, Chủ tịch UBND các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu chế xuất, khu công nghiệp, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

sửa chữa nhà
Sửa chữa công trình xây dựng trên đất có phải xin phép không và
nếu có thì thủ tục như thế nào? Ảnh minh họa

g) Công trình cải tạo, sửa chữa, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới an toàn công trình cũng như môi trường;

h) Công trình cải tạo, sửa chữa làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, ngoại trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.

Nếu bạn thuộc một trong những trường hợp tại Khoản 2 Điều này thì không phải xin cấp phép xây dựng, còn lại thì sẽ phải xin cấp phép xây dựng tại cơ quan có thẩm quyền.

Về thẩm quyền và thủ tục xin cấp phép xây dựng, Khoản 2 Điều 17 Thông tư 15/2016/TT-BXD quy định như sau:

2. Thẩm quyền cấp, Điều chỉnh, cấp lại, gia hạn và thu hồi giấy phép xây dựng:

a) Bộ Xây dựng cấp giấy phép xây dựng đối với công trình cấp đặc biệt;

b) UBND cấp tỉnh phân cấp cho Sở Xây dựng cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình xây dựng cấp I, cấp II; công trình tôn giáo, công trình tượng đài, công trình di tích lịch sử - văn hóa đã được xếp hạng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý; các công trình trên các tuyến, trục đường phố chính trong đô thị theo quy định của UBND cấp tỉnh; công trình thuộc dự án và các công trình khác do UBND cấp tỉnh phân cấp; công trình thuộc dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài;

c) UBND cấp huyện cấp giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị, gồm cả nhà ở riêng lẻ trong khu vực đã được Nhà nước công nhận bảo tồn thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, ngoại trừ các đối tượng quy định tại các Điểm a, b, d Khoản này;

d) UBND cấp tỉnh có thể phân cấp cho Ban quản lý các khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghiệp, khu công nghệ cao; Ban quản lý các khu đô thị cấp giấy phép xây dựng cho các công trình thuộc phạm vi quản lý của các cơ quan này, trừ các công trình nêu tại Điểm a Khoản này.

Hồ sơ xin cấp phép xây dựng bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.

- Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.

- Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà
(Chủ tịch Công ty Luật SBLaw)

(Theo Đầu tư Bất động sản) 

Bài viết Liên Quan


ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI BỊ THU HỒI?
DUYỆT QUY HOẠCH PHÁT TRIỂN DU LỊCH, DỊCH VỤ KHU VỰC CHÂN NÚI TAM ĐẢO
NGUY CƠ MẤT NHÀ, ĐẤT SAU 20 NĂM SỬ DỤNG
MIỄN THUẾ TNCN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT CHO NHỮNG TRƯỜNG HỌP NÀO?
THỪA KẾ DI CHÚC CÓ KHÁC VỚI ĐI TẶNG KHÔNG?
LÀM SAO ĐỂ GIỮ LẠI CĂN NHÀ THỪA KẾ
ĐÓNG THUẾ RA SAO KHI TẶNG CHO ĐẤT?
QUẢN LÝ CÁC CÔNG TRÌNH ĐƯỢC MIỄN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHƯ THẾ NÀO
KHÔNG CÓ BẢN THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ?
THUẾ XÂY DỰNG NHÀ Ở: CHỦ NHÀ HAY CHỦ THẦU PHẢI ĐÓNG?
XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN CÓ PHẢI NỘP THUẾ KHÔNG?
QUY ĐỊNH VỀ TIỀN THUẾ ĐẤT, TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA DỰ ÁN ĐẦU TƯ
LÀM GÌ KHI ĐẶT CỌC MUA BÁN ĐẤT NHƯNG BÊN BÁN KHÔNG GIAO ĐẤT?
THẮC MẮC CHO TẶNG TÀI SẢN CHUNG SAU HÔN NHÂN?
ĐẤT NẰM TRONG HÀNH LANG AN TOÀN GIAO THÔNG CÓ ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN?
CÁCH PHÂN BIÊT SỔ TRẮNG, SỔ HỒNG VÀ SỔ ĐỎ
CHUYỂN ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, DIỆN TÍCH TỐI THIỂU ĐỂ ĐƯỢC CẤP SỐ ĐỎ
THỦ TƯỚNG CHỈ ĐẠO RÚT NGẮN THỜI GIAN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG
THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CHO BIẾT ĐIỀU GÌ?
TRÉO NGOE ĐẤT Ở BỊ ‘ÉP’ THÀNH ĐẤT KINH DOANH
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ ĐĂNG KÝ ĐẤT ĐAI THEO QUY ĐỊNH MỚI
THẮC MẮC VỀ NHÀ CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ ĐÃ XẤY DỰNG?
LÀM THẾ NÀO ĐẾ TRÁNH RỦI RO KHI ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT ?

Bài viết Khác


TẬP ĐOÀN FLC ĐỒNG HÀNH CÙNG FESTIVAL VĂN HÓA CỒNG CHIÊNG TÂY NGUYÊN 2018
BẤT ĐỘNG SẢN DU LỊCH: SÂN CHƠI CỦA NHÀ ĐẦU TƯ LÃO LÀNG
UBND TỈNH LÀM VIỆC VỚI TẬP ĐOÀN VINGROUP
THÔNG TIN CONCEPT DỰ ÁN FLC TẠI TRUNG TÂM TP PLEIKU GIA LAI
TẬP ĐOÀN FLC ĐẦU TƯ 6 DỰ ÁN TẠI GIA LAI
03 NGUYÊN TẮC PHONG THỦY BẠN CẦN PHẢI BIẾT
PHÒNG KHÁCH ĐỘC ĐÁO HƠN VỚI HỌA TIẾT KẺ SỌC
BỐ TRÍ THÙNG RÁC HỢP PHONG THỦY
NÊN CHỌN MÀU SẮC NÀO ĐỂ PHÙ HỢP VỚI PHÒNG BẾP?
BỐ TRÍ NHÀ Ở HỢP PHONG THỦY