LÀM GÌ KHI ĐẶT CỌC MUA BÁN ĐẤT NHƯNG BÊN BÁN KHÔNG GIAO ĐẤT?

Hiện giờ ông A nói không bán mảnh đất đó nữa. Luật sư cho hỏi tôi phải làm thế nào? Xin cảm ơn.

Làm gì khi đặt cọc mua đất nhưng bên bán không giao đất?

lylynguyenyte@....

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Thông tin bạn nêu không rõ là bạn mới ký hợp đồng đặt cọc hay là ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nên có thể chia ra hai trường hợp:

Trường hợp 1: Nếu bạn mới ký hợp đồng đặt cọc để mua thửa đất.

Quy định về đặt cọc trong BLDS 2015

Điều 328. Đặt cọc

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Nếu trường hợp bạn đã đặt cọc mà bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trường hợp của bạn đã đặt 50% sẽ được nhận lại số tiền đặt cọc và khoản tiền phạt nếu có thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc.

Trường hợp 2 : Nếu hai bên ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất viết tay.

Căn cứ quy định tại Điều 122 Bộ luật Dân sự 2015:

Điều 122. Giao dịch dân sự vô hiệu

Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 117 của Bộ luật này thì vô hiệu, trừ trường hợp Bộ luật này có quy định khác.

Đối chiếu với Điều 117 Bộ luật này:

Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Quy định tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 thì “Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sảnquy định tại điểm b khoản này”

Theo đó, khi chuyển quyền sử dụng đất thì phải lập thành hợp đồng được công chứng hoặc chứng thực. Trường hợp gia đình bạn mua mảnh đất chỉ có giấy viết tay thì không tuân thủ đúng theo quy định, do đó việc chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp này là không có hiệu lực pháp luật, giao dịch vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức.

Theo quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

“Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”

Do vậy, trong trường hợp này thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trong trường hợp người bán không trả, thì bạn có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có mảnh đất đó nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình theo quy định của pháp luật.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An

Bài viết Liên Quan


ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI BỊ THU HỒI?
DUYỆT QUY HOẠCH PHÁT TRIỂN DU LỊCH, DỊCH VỤ KHU VỰC CHÂN NÚI TAM ĐẢO
NGUY CƠ MẤT NHÀ, ĐẤT SAU 20 NĂM SỬ DỤNG
MIỄN THUẾ TNCN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT CHO NHỮNG TRƯỜNG HỌP NÀO?
THỪA KẾ DI CHÚC CÓ KHÁC VỚI ĐI TẶNG KHÔNG?
LÀM SAO ĐỂ GIỮ LẠI CĂN NHÀ THỪA KẾ
ĐÓNG THUẾ RA SAO KHI TẶNG CHO ĐẤT?
QUẢN LÝ CÁC CÔNG TRÌNH ĐƯỢC MIỄN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHƯ THẾ NÀO
KHÔNG CÓ BẢN THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ?
THUẾ XÂY DỰNG NHÀ Ở: CHỦ NHÀ HAY CHỦ THẦU PHẢI ĐÓNG?
XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN CÓ PHẢI NỘP THUẾ KHÔNG?
QUY ĐỊNH VỀ TIỀN THUẾ ĐẤT, TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA DỰ ÁN ĐẦU TƯ
SỬA CHỮA CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?
THẮC MẮC CHO TẶNG TÀI SẢN CHUNG SAU HÔN NHÂN?
ĐẤT NẰM TRONG HÀNH LANG AN TOÀN GIAO THÔNG CÓ ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN?
CÁCH PHÂN BIÊT SỔ TRẮNG, SỔ HỒNG VÀ SỔ ĐỎ
CHUYỂN ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, DIỆN TÍCH TỐI THIỂU ĐỂ ĐƯỢC CẤP SỐ ĐỎ
THỦ TƯỚNG CHỈ ĐẠO RÚT NGẮN THỜI GIAN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG
THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CHO BIẾT ĐIỀU GÌ?
TRÉO NGOE ĐẤT Ở BỊ ‘ÉP’ THÀNH ĐẤT KINH DOANH
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ ĐĂNG KÝ ĐẤT ĐAI THEO QUY ĐỊNH MỚI
THẮC MẮC VỀ NHÀ CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ ĐÃ XẤY DỰNG?
LÀM THẾ NÀO ĐẾ TRÁNH RỦI RO KHI ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT ?

Bài viết Khác


TẬP ĐOÀN FLC ĐỒNG HÀNH CÙNG FESTIVAL VĂN HÓA CỒNG CHIÊNG TÂY NGUYÊN 2018
BẤT ĐỘNG SẢN DU LỊCH: SÂN CHƠI CỦA NHÀ ĐẦU TƯ LÃO LÀNG
UBND TỈNH LÀM VIỆC VỚI TẬP ĐOÀN VINGROUP
THÔNG TIN CONCEPT DỰ ÁN FLC TẠI TRUNG TÂM TP PLEIKU GIA LAI
TẬP ĐOÀN FLC ĐẦU TƯ 6 DỰ ÁN TẠI GIA LAI
03 NGUYÊN TẮC PHONG THỦY BẠN CẦN PHẢI BIẾT
PHÒNG KHÁCH ĐỘC ĐÁO HƠN VỚI HỌA TIẾT KẺ SỌC
BỐ TRÍ THÙNG RÁC HỢP PHONG THỦY
NÊN CHỌN MÀU SẮC NÀO ĐỂ PHÙ HỢP VỚI PHÒNG BẾP?
BỐ TRÍ NHÀ Ở HỢP PHONG THỦY