KHÔNG CÓ BẢN THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ?

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà diện tích 60m2, tổng diện tích xây 3 tầng là 173,1m2. Tôi là chủ thứ ba của ngôi nhà này. Khi làm hợp đồng chuyển nhượng tôi đã có đủ giấy tờ pháp lý, nhưng không có bản thiết kế nhà và giấy phép xây dựng.

Vừa qua, khi tôi làm thủ tục chuyển tên căn nhà thì cán bộ Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố yêu cầu tôi phải có bản thiết kế xây dựng nhà và giấy phép xây dựng, nếu không có thì tôi sẽ phải làm lại giấy tờ này và phải chịu toàn bộ chi phí.

Tôi xin hỏi, yêu cầu của cán Phòng TN&MT như vậy có đúng không? Nếu tôi không tìm lại được các giấy tờ nêu trên thì phải làm thế nào?

Vương Văn Vui (tỉnh Hòa Bình)

quyền sở hữu nhà
Luật Đất đai không quy định phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây
dựng nhà ở khi chuyển quyền sở hữu nhà. Ảnh minh họa. Nguồn: Vietq

Trả lời:

Dưới đây là trả lời của Bộ Tài nguyên và Môi trường với trường hợp của ông Vui:

Theo những gì mà ông Vui hỏi thì năm 2016 ông có mua một căn nhà (ông là chủ thứ ba của ngôi nhà) và khi làm hợp đồng chuyển nhượng đã có đủ giấy tờ pháp lý, có công chứng, có sổ đỏ ghi đầy đủ diện tích nhà đã xây. Tuy nhiên, trong câu hỏi của ông Vui lại không nêu rõ giấy tờ pháp lý và nội dung về nhà ở thể hiện trên giấy chứng nhận đã cấp nên chúng tôi chưa có đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

Trong trường hợp ngôi nhà đã được chứng nhận quyền sở hữu (được cấp Giấy chứng nhận về quyền sở hữu nhà ở hoặc được chứng nhận quyền sở hữu trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) trước khi ông Vui mua, đồng thời đủ điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở thì ông Vui vẫn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Các nội dung đã được nêu tại Điều 104 của Luật Đất đai, Điểm đ, Khoản 1, Điều 31 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai mà không yêu cầu phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây dựng nhà ở.

Còn nếu ngôi nhà nêu trên chưa được chứng nhận quyền sở hữu, chiếu theo quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở, để bảo đảm điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch nhà ở đó thì ông Vui cần phải chứng nhận quyền sở hữu nhà ở trước khi ký kết hợp đồng mua bán nhà ở.

Điều 104 của Luật Đất đai, Điều 31 và Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đã nêu rõ quy định về việc chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

(Theo Chinhphu.vn)

Bài viết Liên Quan


ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI BỊ THU HỒI?
DUYỆT QUY HOẠCH PHÁT TRIỂN DU LỊCH, DỊCH VỤ KHU VỰC CHÂN NÚI TAM ĐẢO
NGUY CƠ MẤT NHÀ, ĐẤT SAU 20 NĂM SỬ DỤNG
MIỄN THUẾ TNCN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT CHO NHỮNG TRƯỜNG HỌP NÀO?
THỪA KẾ DI CHÚC CÓ KHÁC VỚI ĐI TẶNG KHÔNG?
LÀM SAO ĐỂ GIỮ LẠI CĂN NHÀ THỪA KẾ
ĐÓNG THUẾ RA SAO KHI TẶNG CHO ĐẤT?
QUẢN LÝ CÁC CÔNG TRÌNH ĐƯỢC MIỄN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHƯ THẾ NÀO
THUẾ XÂY DỰNG NHÀ Ở: CHỦ NHÀ HAY CHỦ THẦU PHẢI ĐÓNG?
XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN CÓ PHẢI NỘP THUẾ KHÔNG?
QUY ĐỊNH VỀ TIỀN THUẾ ĐẤT, TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA DỰ ÁN ĐẦU TƯ
SỬA CHỮA CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?
LÀM GÌ KHI ĐẶT CỌC MUA BÁN ĐẤT NHƯNG BÊN BÁN KHÔNG GIAO ĐẤT?
THẮC MẮC CHO TẶNG TÀI SẢN CHUNG SAU HÔN NHÂN?
ĐẤT NẰM TRONG HÀNH LANG AN TOÀN GIAO THÔNG CÓ ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN?
CÁCH PHÂN BIÊT SỔ TRẮNG, SỔ HỒNG VÀ SỔ ĐỎ
CHUYỂN ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, DIỆN TÍCH TỐI THIỂU ĐỂ ĐƯỢC CẤP SỐ ĐỎ
THỦ TƯỚNG CHỈ ĐẠO RÚT NGẮN THỜI GIAN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG
THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CHO BIẾT ĐIỀU GÌ?
TRÉO NGOE ĐẤT Ở BỊ ‘ÉP’ THÀNH ĐẤT KINH DOANH
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ ĐĂNG KÝ ĐẤT ĐAI THEO QUY ĐỊNH MỚI
THẮC MẮC VỀ NHÀ CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ ĐÃ XẤY DỰNG?
LÀM THẾ NÀO ĐẾ TRÁNH RỦI RO KHI ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT ?

Bài viết Khác


FLC QUY NHƠN ĐƯỢC CHÀO ĐÓN TẠI THỊ TRƯỜNG GIA LAI
BÁO CÁO THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN QUÝ II/2018
NGẮM 15 MẪU PHÒNG KHÁCH NHÀ ỐNG ĐẸP NHẤT HIỆN NAY
SAU 1000 NGÀY THI CÔNG, TÒA NHÀ " BÓ TRE VIỆT NAM" CỦA VINGROUP ĐÃ LỌT TOP NHỮNG TÒA NHÀ CAO NHẤT THẾ GIỚI
MUA BÁN DỰ ÁN VẪN DIỄN RA NHỘN NHỊP
PHÒNG KHÁCH ĐỘC ĐÁO HƠN VỚI HỌA TIẾT KẺ SỌC
BỐ TRÍ THÙNG RÁC HỢP PHONG THỦY
NÊN CHỌN MÀU SẮC NÀO ĐỂ PHÙ HỢP VỚI PHÒNG BẾP?
BỐ TRÍ NHÀ Ở HỢP PHONG THỦY
CÁCH LỰA CHỌN BÀN ĂN PHONG THỦY