ĐÓNG THUẾ RA SAO KHI TẶNG CHO ĐẤT?

Hỏi: Hiện tại, một người bà con xa của tôi muốn làm thủ tục tặng tôi một mảnh đất. Tôi được biết, với hợp đồng tặng cho đất, tôi phải nộp thuế nhiều hơn so với hợp đồng mua bán đất. Xin hỏi, thực tế có đúng vậy không?

Trần Thanh Chương (quận 3, Tp.HCM)

thuế đất
Người nhận tặng cho đất phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.
Ảnh: Tuổi trẻ Online

Trả lời:

Luật Thuế thu nhập cá nhân và những văn bản hướng dẫn thực hiện quy định, việc nộp thuế thu nhập các nhân đối với trường hợp tặng cho và chuyển nhượng bất động sản có sự khác nhau. Theo Khoản 1, Điều 18, Luật Thuế Thu nhập các nhân, thu nhập chịu thuế từ quà tặng, thừa kế là phần giá trị tài sản quà tặng, thừa kế trên 10 triệu đồng mà đối tượng đóng thuế nhận được theo từng lần phát sinh (đối với thuế suất 10%).

Về thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, Điều 29, Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định, thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, người chuyển nhượng có trách nhiệm đóng thuế với thuế suất là 2% tính trên giá chuyển nhượng ghi trong hợp đồng (khi giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp thì tính trên bảng giá do UBND cấp tỉnh quy định) hoặc mức thuế 25% tính trên tiền lãi.

Từ những quy định trên và đối chiếu với mảnh đất cụ thể, bạn và người bà con có thể tự tính toán và chọn hình thức hợp đồng để có lợi cho mình.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn đầu tư tài chính)

Bài viết Liên Quan


ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI BỊ THU HỒI?
DUYỆT QUY HOẠCH PHÁT TRIỂN DU LỊCH, DỊCH VỤ KHU VỰC CHÂN NÚI TAM ĐẢO
NGUY CƠ MẤT NHÀ, ĐẤT SAU 20 NĂM SỬ DỤNG
MIỄN THUẾ TNCN CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT CHO NHỮNG TRƯỜNG HỌP NÀO?
THỪA KẾ DI CHÚC CÓ KHÁC VỚI ĐI TẶNG KHÔNG?
LÀM SAO ĐỂ GIỮ LẠI CĂN NHÀ THỪA KẾ
QUẢN LÝ CÁC CÔNG TRÌNH ĐƯỢC MIỄN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHƯ THẾ NÀO
KHÔNG CÓ BẢN THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÓ ĐƯỢC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ?
THUẾ XÂY DỰNG NHÀ Ở: CHỦ NHÀ HAY CHỦ THẦU PHẢI ĐÓNG?
XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN CÓ PHẢI NỘP THUẾ KHÔNG?
QUY ĐỊNH VỀ TIỀN THUẾ ĐẤT, TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA DỰ ÁN ĐẦU TƯ
SỬA CHỮA CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP?
LÀM GÌ KHI ĐẶT CỌC MUA BÁN ĐẤT NHƯNG BÊN BÁN KHÔNG GIAO ĐẤT?
THẮC MẮC CHO TẶNG TÀI SẢN CHUNG SAU HÔN NHÂN?
ĐẤT NẰM TRONG HÀNH LANG AN TOÀN GIAO THÔNG CÓ ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN?
CÁCH PHÂN BIÊT SỔ TRẮNG, SỔ HỒNG VÀ SỔ ĐỎ
CHUYỂN ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, DIỆN TÍCH TỐI THIỂU ĐỂ ĐƯỢC CẤP SỐ ĐỎ
THỦ TƯỚNG CHỈ ĐẠO RÚT NGẮN THỜI GIAN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG
THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CHO BIẾT ĐIỀU GÌ?
TRÉO NGOE ĐẤT Ở BỊ ‘ÉP’ THÀNH ĐẤT KINH DOANH
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ ĐĂNG KÝ ĐẤT ĐAI THEO QUY ĐỊNH MỚI
THẮC MẮC VỀ NHÀ CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ ĐÃ XẤY DỰNG?
LÀM THẾ NÀO ĐẾ TRÁNH RỦI RO KHI ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT ?

Bài viết Khác


FLC QUY NHƠN ĐƯỢC CHÀO ĐÓN TẠI THỊ TRƯỜNG GIA LAI
BÁO CÁO THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN QUÝ II/2018
NGẮM 15 MẪU PHÒNG KHÁCH NHÀ ỐNG ĐẸP NHẤT HIỆN NAY
SAU 1000 NGÀY THI CÔNG, TÒA NHÀ " BÓ TRE VIỆT NAM" CỦA VINGROUP ĐÃ LỌT TOP NHỮNG TÒA NHÀ CAO NHẤT THẾ GIỚI
MUA BÁN DỰ ÁN VẪN DIỄN RA NHỘN NHỊP
PHÒNG KHÁCH ĐỘC ĐÁO HƠN VỚI HỌA TIẾT KẺ SỌC
BỐ TRÍ THÙNG RÁC HỢP PHONG THỦY
NÊN CHỌN MÀU SẮC NÀO ĐỂ PHÙ HỢP VỚI PHÒNG BẾP?
BỐ TRÍ NHÀ Ở HỢP PHONG THỦY
CÁCH LỰA CHỌN BÀN ĂN PHONG THỦY